Tài liệu tuyên truyền
Thứ 6, Ngày 05/10/2018, 16:00
Hỏi đáp pháp luật: Lĩnh vực Nuôi con nuôi
Cỡ chữ: Font size: Giảm (A-) Mặc định (A) Tăng (A+)
05/10/2018 | Lê Phương

    Hỏi: Ông bà M (đã đăng ký kết hôn) muốn xin nhận cháu T (cháu đang sinh sống tại cơ sở nuôi dưỡng) làm con nuôi. Theo quy định của Luật Nuôi con nuôi thì ông bà cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đăng ký nuôi con nuôi?

    Trả lời: Theo quy định tại Điều 17, 18 Luật Nuôi con nuôi thì ông bà M phải chuẩn bị những loại giấy tờ sau :

*Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

1. Đơn xin nhận con nuôi;

2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

3. Phiếu lý lịch tư pháp;

4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

5. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp (Trong trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì được miễn các giấy tờ ở mục này).

 *Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước gồm có:

a) Giấy khai sinh;

b) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

c) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

d) Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

đ) Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

Căn cứ quy định trên, ông bà M cần chuẩn bị hồ sơ của người nhận con nuôi và hồ sơ của con nuôi theo quy định.

 

     Hỏi: Vợ chồng anh A sống với nhau đã lâu nhưng chưa có con. Vì vậy, vợ chồng anh A quyết định xin nhận con nuôi tại Trung tâm Bảo trợ xã hội tỉnh và đã được UBND xã cấp Quyết định. Tuy nhiên, qua quá trình chung sống với con nuôi, vợ chồng anh A thấy bé không phù hợp (hiện nay bé 06 tuổi) với gia đình anh nên muốn trả trẻ lại Trung tâm, không nuôi dưỡng nữa. Việc trả trẻ lại Trung tâm của vợ chồng anh A có thực hiện được hay không?

    Trả lời:  Theo quy định tại Điều 25 Luật Nuôi con nuôi

"Việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

4. Vi phạm các điều cấm theo quy định của Luật nuôi con nuôi".

Căn cứ quy định trên, việc trẻ không phù hợp với gia đình nhận nuôi không thuộc trường hợp bị chấm dứt nuôi con nuôi. Do đó, vợ chồng anh A không thể trả trẻ lại Trung tâm Bảo trợ xã hội.

 

Lượt người xem:  Views:   210
Chia sẻ:
Share:
Tin khác
 
 
Manage PermissionsManage Permissions
|
Version HistoryVersion History

Tiêu đề

Hình ảnh

Hình ảnh mô tả

Tóm tắt

Nội dung

Link thay thế nội dung

Ngày xuất bản

Tin nổi bật

Phân loại

Loại bài viết

Số Trang

Số Ảnh

Số tiền

Tin liên quan

Audio

Từ khóa

Trạng thái

Lịch sử

Số lượt người đọc

Tin mới nhất

Tác giả

Approval Status

Attachments

Content Type: Tin Tức Mở Rộng
Version:
Created at by
Last modified at by
Ảnh
Video
Audio